Chia tài sản khi ly hôn cho con dưới 18 tuổi như thế nào?

Bởi xephangdanang
23 Lượt xem
Trong một cuộc hôn nhân gia đình thì ly hôn không phải là yếu tố mà cả hai bên đều muốn. Khi ly hôn, những cặp vợ chồng không chỉ tranh chấp về quyền nuôi co ; mà còn xảy ra cả tranh chấp về tài sản chung. Nhiều cặp vợ chồng không nắm được việc khi ly hôn thì có cần chia tài sản cho con không ? Nếu có thì sẽ chia như thế nào ?. Bài viết dưới đây của chúng tôi sẽ giải đáp vướng mắc cho bạn ; về yếu tố ” chia tài sản khi ly hôn cho con dưới 18 tuổi ” .

Câu hỏi: Chào Luật sư, tôi muốn hỏi về việc chia tài sản khi ly hôn. Tôi và chồng tôi ly hôn, thỏa thuận phân chia tài sản; và để lại cho con gái tôi hiện đang 13 tuổi một căn nhà. Tôi muốn hỏi là việc chia tài sản cho con dưới 18 tuổi thì có được phép không ạ?. Cảm ơn luật sư.

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Để giải đáp vướng mắc của mình ; mời bạn tìm hiểu thêm bài viết dưới đây của Luật sư X nhé .

Căn cứ pháp lý

Luật hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình năm năm trước

Ly hôn là gì?

Theo pháp luật của Luật Hôn nhân và Gia đình năm trước tại Khoản 14 Điều 3 ; thì ly hôn được định nghĩa như sau : Ly hôn là việc chấm hết quan hệ vợ chồng theo bản án ; quyết định hành động có hiệu lực hiện hành pháp lý của Tòa án .
Như vậy, thì ly hôn là việc chấm hết quan hệ vợ chồng ; tuy nhiên thì việc chấm hết này phải có quyết định hành động, theo bản án có hiệu lực thực thi hiện hành của Tòa án ; nơi xét xử vấn đề ly hôn .
Và cơ quan quy nhất có nghĩa vụ và trách nhiệm ra phán quyết chấm hết quan hệ hôn nhân gia đình ; của vợ chồng cũng chính là Toà án .
Phán quyết ly hôn của Tòa án biểu lộ dưới hai hình thức : bản án hoặc quyết định hành động .
– Trường hợp Tòa án ra quyết định hành động : là nếu vợ chồng đồng ý chấp thuận ly hôn thỏa thuận hợp tác với nhau ; hoàn toàn có thể tự xử lý được toàn bộ những nội dung quan hệ vợ chồng khi ly hôn ; thì Tòa án công nhận ra phán quyết là quyết định hành động .
– Trường hợp là bản án : Là vợ chồng có xích míc, tranh chấp ; trong quan hệ hôn nhân gia đình thì Tòa án sẽ ra bản án .

Việc phân chia tài sản của vợ chồng khi ly hôn:

Căn cứ pháp luật tại Điều 59 Luật Hôn nhân và mái ấm gia đình năm năm trước ; Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2016 / TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP ; hướng dẫn thi hành 1 số ít lao lý của Luật Hôn nhân và mái ấm gia đình ; theo đó, việc phân loại tài sản của hai vợ chồng sau khi ly hôn được triển khai như sau :
– Trường hợp thứ nhất, hai vợ chồng tự thỏa thuận hợp tác được với nhau về việc phân loại tài sản ; thì hai vợ chồng sẽ nhu yếu Tòa án công nhận sự thỏa thuận hợp tác của những bên ; hai bên thỏa thuận hợp tác như thế nào thì Tòa án sẽ công nhận thỏa thuận hợp tác đó ; nhưng có địa thế căn cứ dựa trên việc bảo vệ quyền, quyền lợi hợp pháp của vợ, con chưa thành niên ; con đã thành niên mất năng lượng hành vi dân sự hoặc không có năng lực lao động ; và không có tài sản để tự nuôi mình .
– Trường hợp thứ hai, vợ chồng không thỏa thuận hợp tác được với nhau ; về yếu tố chia tài sản sau khi ly hôn. Về tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi ; nhưng có tính đến những yếu tố sau đây để xác lập tỷ suất tài sản mà vợ chồng được chia .
Chia tài sản khi ly hôn cho con dưới 18 tuổiChia tài sản khi ly hôn cho con dưới 18 tuổi

Khi cha mẹ ly hôn con có được chia tài sản không?

Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động ; hoạt động giải trí sản xuất, kinh doanh thương mại, hoa lợi, cống phẩm phát sinh từ tài sản riêng ; và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân gia đình ; trừ trường hợp được pháp luật tại khoản 1 Điều 40 của Luật này ; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được khuyến mãi ngay cho chung ; và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận hợp tác là tài sản chung .
Sau khi xác lập được khoản tài sản chung của vợ chồng là bao nhiêu ; thì việc chia thông tin tài khoản sẽ ưu tiên dựa trên sự thỏa thuận hợp tác của vợ chồng ; và đồng thời phải cung ứng những nhu yếu của pháp Luật hôn và Gia định năm trước như sau :

  • Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung; trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.
  • Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.
  • Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu; thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng; theo quy định tại Điều 59 của Luật hôn và Gia định 2014 này.

Như vậy, việc phân loại tài sản chung vợ chồng khi ly hôn ; chỉ phân chia phần tài sản của riêng vợ chồng mà không tương quan đến con cháu .

Chia tài sản khi ly hôn cho con dưới 18 tuổi

Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ và trách nhiệm trông nom, chăm nom, nuôi dưỡng ; giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lượng hành vi dân sự ; hoặc không có năng lực lao động và không có tài sản để tự nuôi mình ; theo lao lý của Luật này, Bộ luật dân sự và những luật khác có tương quan .

Căn cứ theo pháp luật hiện hành thì tất cả những tài sản do vợ chồng tạo lập được; trong thời kỳ hôn nhân được xem là tài sản của hai vợ chồng; các con không có quyền được chia tài sản sau khi bố mẹ ly hôn. Tuy nhiên, con cái vẫn có thể nhận được tài sản của cha mẹ nếu thuộc các trường hợp như:

  • Cha mẹ thỏa thuận tặng cho con cái một phần hoặc toàn bộ tài sản khi ly hôn;
  • Đất đai là tài sản chung của hộ gia đình (thành viên trong hộ gia đình; tại thời điểm được nhà nước giao đất cũng bao gồm cả các con).
  • Khi cha mẹ chết, người con sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất; và được hưởng phần di sản mà cha mẹ để lại. Lúc này, tài sản đã được chia sau khi ly hôn cũng là một trong những di sản cha mẹ để lại.

Trong trường hợp khi ly hôn, cha mẹ đã thỏa thuận hợp tác ; việc để lại tài sản cho con dưới 18 tuổi thì con ở cùng cha hoặc mẹ ; thì cha hoặc mẹ mà con ở cùng đó là người giám hộ của con ; và sẽ thay con quản lý tài sản đến khi con đủ 18 tuổi .

Thông tin liên hệ

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về “ Chia tài sản khi ly hôn cho con dưới 18 tuổi” . Nếu quý khách có nhu cầu soạn thảo hồ sơ ngừng kinh doanh; Đăng ký nhãn hiệu; tìm hiểu về thủ tục thành lập công ty ở việt nam; đơn xác nhận tình trạng hôn nhân, đăng ký bảo hộ thương hiệu độc quyền. Hoặc muốn sử dụng dịch vụ tạm ngừng kinh doanh, dịch vụ hợp pháp hóa lãnh sự hà nội của chúng tôi; mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận. Liên hệ hotline: 0833.102.102.

Mời bạn xem thêm:

Câu hỏi thường gặp

Khi bố mẹ ly hôn, con có được chia tài sản không? Căn cứ theo pháp lý hiện hành thì tổng thể những tài sản do vợ chồng tạo lập được trong thời kỳ hôn nhân gia đình được xem là tài sản của hai vợ chồng, những con không có quyền được chia tài sản sau khi cha mẹ ly hôn. Tuy nhiên, vẫn có 1 số ít trường hợp con cháu vẫn hoàn toàn có thể nhận được tài sản của cha mẹ. Khi nào thì con dưới 18 tuổi được chia tài sản khi cha mẹ ly hôn?

Các trường hợp con dưới 18 tuổi được chia tài sản khi cha mẹ ly hôn như:
– Cha mẹ thỏa thuận tặng cho con cái một phần hoặc toàn bộ tài sản khi ly hôn;
– Đất đai là tài sản chung của hộ gia đình (thành viên trong hộ gia đình tại thời điểm được nhà nước giao đất cũng bao gồm cả các con).
– Khi cha mẹ chết, người con sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất và được hưởng phần di sản mà cha mẹ để lại. Lúc này, tài sản đã được chia sau khi ly hôn cũng là một trong những di sản cha mẹ để lại.

Không chia tài sản cho con khi ly hôn, cha mẹ có bị phạt không? Theo pháp luật tại Điều 7 Thông tư liên tịch số 01/2016 ; vợ chồng khi ly hôn có quyền tự thỏa thuận hợp tác với nhau về hàng loạt những yếu tố tương quan trong đó có việc phân loại tài sản. Trường hợp cha mẹ không chia tài sản cho con khi ly hôn không phải là hành vi vi phạm nên sẽ không bị xử phạt.

5/5 – ( 2 bầu chọn )

BÀI VIẾT LIÊN QUAN